Đang tải...
Một bảng xếp hạng doanh số có thể tạo cảm giác rằng một thương hiệu đã chiếm lĩnh thị trường. Nhưng khi phần lớn số lượng đến từ một nhóm khách hàng dự án, kết luận sẽ thay đổi ra sao? Hai bảng số liệu đến tháng 9/2026 cho thấy 2.351 máy bao gồm VIN và 892 máy khi loại VIN. Đây là hai góc nhìn bổ sung cho nhau, không phải hai thị trường hoàn toàn tách biệt.
Chênh lệch 1.459 máy tương đương 62,06% tổng số máy trong bảng có VIN. Vì vậy, cần phân biệt giữa năng lực giành hợp đồng dự án lớn và độ phủ khách hàng ngoài nhóm dự án. Không thể suy luận phần chênh này là máy đã bàn giao nếu dữ liệu gốc ghi nhận đơn hàng ký trước thời điểm giao.
| Thương hiệu | Số máy | Tỷ trọng | Xếp hạng |
|---|---|---|---|
| Komatsu | 166 | 18,61% | 1 |
| LiuGong | 160 | 17,94% | 2 |
| SANY | 107 | 12,00% | 3 |
| Doosan | 99 | 11,10% | 4 |
| Hyundai | 79 | 8,86% | 5 |
| Kobelco | 65 | 7,29% | 6 |
| CAT | 58 | 6,50% | 7 |
| XCMG | 57 | 6,39% | 8 |
| Hitachi | 43 | 4,82% | 9 |
| SDLG | 43 | 4,82% | 10 |
| Khác | 15 | 1,68% | 11 |
| Tổng | 892 | 100% | — |
Komatsu dẫn đầu với 166 máy (18,61%), LiuGong đứng thứ hai với 160 máy (17,94%), còn SANY xếp thứ ba với 107 máy (12,00%). Khoảng cách giữa Komatsu và LiuGong chỉ 6 máy; SANY kém LiuGong 53 máy và kém Komatsu 59 máy.
Nhóm SANY, LiuGong, XCMG và SDLG đạt 367 máy, tương đương 41,14% nhóm không VIN. Con số cho thấy mức hiện diện đáng kể của các hãng Trung Quốc trong tập dữ liệu, nhưng chưa đủ chứng minh tốc độ tăng trưởng nếu thiếu số liệu năm 2025.
| Thương hiệu | Có VIN | Không VIN | Chênh lệch | Tỷ trọng có VIN |
|---|---|---|---|---|
| SANY | 918 | 107 | +811 | 39,05% |
| XCMG | 662 | 57 | +605 | 28,16% |
| Komatsu | 166 | 166 | 0 | 7,06% |
| LiuGong | 160 | 160 | 0 | 6,81% |
| CAT | 101 | 58 | +43 | 4,30% |
| Doosan | 99 | 99 | 0 | 4,21% |
| Hyundai | 79 | 79 | 0 | 3,36% |
| Kobelco | 65 | 65 | 0 | 2,76% |
| Hitachi | 43 | 43 | 0 | 1,83% |
| SDLG | 43 | 43 | 0 | 1,83% |
| Khác | 15 | 15 | 0 | 0,64% |
| Tổng | 2351 | 892 | +1.459 | 100% |
Phần chênh 1.459 máy phân bổ ở ba hãng: SANY 811 máy (55,59%), XCMG 605 máy (41,47%) và CAT 43 máy (2,95%). SANY và XCMG cộng lại chiếm khoảng 97,05% phần chênh. Các thương hiệu khác giữ nguyên số máy giữa hai bảng.
Để thực hiện những hợp đồng quy mô hàng trăm máy, doanh nghiệp cần năng lực cung ứng, tổ chức giao nhận, cấu hình sản phẩm, hỗ trợ tài chính thương mại và dịch vụ hậu mãi. Vì vậy, 918 máy của SANY là kết quả đáng chú ý, không nên bị phủ nhận chỉ vì một phần lớn liên quan đến VIN. Dù vậy, số máy trong hợp đồng chưa tự chứng minh hiệu quả sử dụng thực địa; điều đó phải được kiểm chứng riêng.
Trong 918 máy SANY ở bảng tổng, phần chênh khi loại VIN là 811 máy, bằng 88,34%. Tỷ lệ này phản ánh mức tập trung lớn theo cách phân nhóm của bảng. Nếu nhịp đặt hàng dự án chậm lại trong 2027, số lượng có thể biến động mạnh ngay cả khi nhóm khách hàng khác không suy giảm. Đây là phân tích rủi ro, không phải dự báo chắc chắn doanh số giảm.
Năng lực dự án lớn cần đo theo quy mô đơn hàng, tiến độ, tỷ lệ bàn giao đúng hạn và khả năng phục vụ đội máy tập trung. Năng lực thị trường ngoài VIN cần đo theo số khách hàng mới, tỷ lệ mua lại, đơn hàng theo tỉnh, theo model, tỷ lệ thắng báo giá và chất lượng dịch vụ sau bán.
Komatsu dẫn đầu với 166 máy (18,61%). Đây là tín hiệu về sức cạnh tranh của thương hiệu Nhật trong phạm vi quan sát. Khi so sánh, SANY cần đưa ra số liệu cùng điều kiện về nhiên liệu, năng suất, bảo dưỡng, thời gian dừng máy và giá trị bán lại; không chỉ tranh luận về giá mua.
LiuGong đạt 160 máy, nhiều hơn SANY 53 máy, tức quy mô số lượng cao hơn khoảng 49,5%. Cần kiểm tra xem chênh lệch xuất phát từ phân khúc tải trọng nào, khu vực nào, chính sách giá, hàng sẵn, tài chính hay dịch vụ. Không thể quy nguyên nhân chỉ từ bảng tổng.
XCMG có 662 máy khi tính VIN, chỉ còn 57 máy khi loại VIN. Phần chênh 605 máy tương đương 91,39% tổng số XCMG ở bảng có VIN. Đây là tín hiệu tập trung mạnh vào nhóm đơn hàng bị loại, cần theo dõi độ bền vững của doanh số qua nhiều kỳ.
CAT có phần chênh 43 máy, từ 101 xuống 58 máy. Doosan (99), Hyundai (79), Kobelco (65), Hitachi (43), SDLG (43) và các hãng khác (15) không thay đổi giữa hai bảng. Việc số lượng không đổi không có nghĩa là các hãng này không cạnh tranh ở dự án lớn nói chung; đó chỉ là đặc điểm của tập dữ liệu hiện có.
Ảnh Excel có các dòng model tham chiếu SY55C, SY65W, SY135C, SY155W, SY215, SY245, SY330, SY375, SY415, SY500, SY650 và nhóm máy lớn. Một số ô bị phản sáng hoặc khó đọc, vì vậy không nên công bố bảng thị phần chi tiết theo model khi chưa đối chiếu file Excel gốc.
| Nhóm máy | Đối thủ cần theo dõi | Chỉ số nên đối chiếu |
|---|---|---|
| Dưới 10 tấn | Komatsu, LiuGong, XCMG | Giá, linh hoạt, nhu cầu cho thuê |
| 13–18 tấn | Komatsu, Doosan, Hyundai, LiuGong | Tiêu hao, đa dụng, vốn đầu tư |
| 20–26 tấn | Komatsu, Kobelco, Doosan, LiuGong | Năng suất, TCO, giá bán lại |
| 30–40 tấn | Komatsu, CAT, Hitachi, XCMG | Đá, đất cứng, chu kỳ đào |
| 40–55 tấn | CAT, Komatsu, Hitachi, XCMG | Downtime, phụ tùng, sản lượng |
| Trên 65 tấn | CAT, Komatsu, Hitachi, XCMG | Chi phí/tấn, hỗ trợ kỹ thuật |
Đây là khung nghiên cứu cạnh tranh, không phải kết quả thống kê theo phân khúc đã được xác minh.
Không nên chọn giữa VIN và ngoài VIN. Hợp đồng lớn giúp tạo quy mô, nhưng doanh số từ các doanh nghiệp vừa, chủ mỏ, nhà thầu địa phương và khách hàng mua bổ sung mới giúp đa dạng hóa cơ cấu. Hai kênh cần kế hoạch bán hàng và dịch vụ khác nhau.
Mốc tham chiếu là 107/892 máy, tương đương 12%. Nếu giả định quy mô nhóm không VIN giữ nguyên 892 máy, mức 15% tương ứng khoảng 134 máy và 18% tương ứng khoảng 161 máy; tức cần tăng lần lượt khoảng 27 và 54 máy so với mốc hiện tại. Đây là phép tính kịch bản, không phải dự báo thị trường 2027.
Mỗi thương vụ nên ghi lại model, cấu hình, khu vực, giá báo, điều kiện thanh toán, tồn kho, thời gian giao, nhu cầu của khách và lý do quyết định. Sau 6–12 tháng sẽ có dữ liệu để phân biệt lợi thế thực sự với cảm nhận của đội bán hàng.
Ưu tiên các dòng SY135C, SY215H, SY245H, SY330H, SY375H và SY500H. Đo nhiên liệu, sản lượng, bảo dưỡng, phụ tùng, downtime, giá trị bán lại trong cùng điều kiện làm việc; công khai nguồn và giả định, tránh khẳng định tiết kiệm hoặc hoàn vốn nếu chưa có dữ liệu đủ mạnh.
Tách đơn hàng ký mới, máy bàn giao, đơn hủy/chuyển kỳ và tồn kho. Nếu chỉ nhìn lũy kế 9 tháng, một đợt đặt hàng lớn có thể che khuất xu hướng đơn hàng mới trong các tháng gần nhất.
| KPI | Mốc từ dữ liệu | Ý nghĩa |
|---|---|---|
| SANY có VIN | 39,05% | Vị thế trong bảng tổng |
| SANY không VIN | 12,00% | Độ phủ ngoài nhóm VIN |
| Phần chênh trong SANY | 88,34% | Rủi ro tập trung |
| Khoảng cách với LiuGong không VIN | -53 máy | Áp lực cạnh tranh |
| Khoảng cách với Komatsu không VIN | -59 máy | Khoảng cách với hãng dẫn đầu |
| 4 hãng Trung Quốc không VIN | 41,14% | Mức hiện diện trong tập dữ liệu |
Để biến các KPI này thành hệ thống quản trị, cần bổ sung số liệu 2025, doanh số từng tháng năm 2026, số lượng khách hàng độc lập, địa bàn, phân khúc và giá trị hợp đồng. Tỷ trọng theo số máy không phản ánh trực tiếp doanh thu hoặc lợi nhuận.
Nguồn hiện tại là ảnh chụp bảng số liệu, không phải báo cáo kiểm toán. Các con số theo hãng có thể được tính tỷ trọng chính xác, nhưng không nên gọi là doanh số toàn quốc được xác nhận. Nếu dữ liệu nội bộ có hạn chế chia sẻ, cần được cho phép trước khi đăng công khai.
SANY dẫn đầu bảng có VIN với 918/2.351 máy (39,05%), nhưng ở bảng không VIN chỉ đạt 107/892 máy (12,00%), đứng sau Komatsu và LiuGong. Phần chênh tập trung gần như toàn bộ ở SANY và XCMG.
Bài học chiến lược không phải phủ nhận thành công ở khách hàng lớn. Ngược lại, phải công nhận năng lực phục vụ dự án, đồng thời xây dựng thị trường ngoài dự án đủ rộng để giảm biến động. Quy mô hợp đồng lớn và sức cạnh tranh ở khách hàng độc lập là hai năng lực bổ sung cho nhau.
SANYglobal.vn chia sẻ dữ liệu, công cụ so sánh và tư vấn tham khảo. Giá, cấu hình, chi phí và hiệu quả cần xác minh theo điều kiện thực tế.
Liên hệ tư vấn
13 dòng máy xúc SANY tại Việt Nam 2026: Phân tích thị phần và đối thủ
Khảo sát 10 nguyên tắc nghề Salesman máy công trình
Khảo sát giá thuê máy công trình Việt Nam 2026–2027
Khảo sát đầu tư máy công trình điện Việt Nam 2026–2027
Khảo sát chi phí bảo dưỡng, sửa chữa và dừng máy công trình
Khảo sát người lái máy: Vận hành, bảo dưỡng và an toàn